Jina:

KENYAPLEX EXAMS

CHETI CHA ELIMU YA MSINGI KENYA (KCBE)

TATHMINI YA SHULE YA UPILI YA JUU
TATHMINI YA MWISHO WA MUHULA WA 2, 2026

GREDI YA 10 - KISWAHILI
Muda: Saa 2

TAARIFA ZA MWANAFUNZI

Shule:

Nambari ya Tathmini:

Tarehe:

Nambari ya Shule:

Sahihi:

MAELEKEZO KWA WANAFLINZI

Andika jina lako katika nafasi ulizopewa hapo juu.

I

2. Andika jina la shule yako na darasa lako katika nafasi ulizopewa.

3. Andika nambari yako ya usajili na tarehe ya tathmini katika nafasi ulizopewa.

4. Karatasi hii ina sehemu mbili: A na B.

3. Jibu maswali yote katika sehemu A na sehemu B.

B.  Jibu maswali kwa lugha ya Kiswahili.

7. Majibu yote LAZIMA yaandikwe katika nafasi ulizopewa kwenye karatasi hii.

8. USIONDDE ukurasa wowote kutoka kwenye karatasi hii ya maswali.
ALAMA ZA MWANAFUNZI
SEHEMU SEHEMU A | SEHEMUB | ASILIMIA (%) | KUZ 1 KUz 2 KUF 1 KUF 2 KUK 1 KUK 2 CHI CHI2
KIWANGO CHA ALAMA ALAMA 30 | ALAMA SO 90-100 | 75-83 | 8B-74 | 41-47 3i-40 21-30 11-20 1-10
POINTI 8 POINTI TPOINTI | B POINTI | S POINTI | 4 POINTI | 3POINTI | 2 POINTI | 1 POINTI

JUMLA YA ALAMA ZA MWANAFUNZI

SEHEMU YA KWANZA: MAZUNGUMZO, UFAHAMU NA MUHTASARI [ALAMA 30]

1. MAZUNGUMZO NA USIKILIZAJI (Alama 10)

(Mwalimu amsomee mwanafunzi kifungu kifupi kuhusu "Umuhimu wa Kuhifadhi Mazingira nchini Kenya" kisha

mwanafunzi ajibu maswali yafuatayo).

UMUHIMU WA KUHIFADHI MAZINGIRA NCHINI KENYA

Nchini Kenya, mazingira ni muhimu sana kwa maisha ya watu na wanyama. Mazingira yanajumuisha miti, mito,

wanyama, hewa na ardhi. Watu wanapaswa kuyatunza mazingira ili kuzuia uchafuzi na uharibifu wa mazingira.
Kukata miti ovyo husababisha ukame na upungufu wa mvua. Pia, kutupa taka hovyo husababisha magonjwa na

kuharibu mazingira.

Serikali pamoja na wananchi wamekuwa wakipanda miti na kusafisha mazingira ili kuhifadhi mazingira. Wanafunzi
pia wanahimizwa kushiriki katika shughuli za usafi shuleni na nyumbani. Kuhifadhi mazingira husaidia kupata hewa




safi, maji safi na kulinda wanyama wa porini. Kila mtu ana wajibu wa kuhakikisha mazingira yanabaki safi na salama
kwa vizazi vijavyo.
a) Tambua sauti mbili zenye muundo wa konsonanti mfuatano (mfano: /mb/, /bw/) zilizotumika katika mazungumzo

uliyosikia. (Alama 2)

b) Toa hoja mbili ambazo msemaji amezitumia ili kushawishi hadhira kuhusu ukweli wa mabadiliko ya tabianchi.
(Alama 4)

c) Katika mjadala wa papo kwa hapo, ungetumia mbinu gani ya adabu ili kumpinga mwenzako bila kumvunjia
heshima? (Alama 4)

2. UFAHAMU WA KUSOMA (Alama 10)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Teknolojia imebadilisha sana maisha ya vijana nchini Kenya katika miaka ya hivi karibuni. Zamani, wanafunzi
walitegemea vitabu vya maktabani pekee kupata maarifa, lakini siku hizi wanaweza kutumia simu za mkononi,
kompyuta na intaneti kupata habari kwa urahisi zaidi. Katika Alliance High School wanafunzi wengi wanatumia
majukwaa ya kidijitali kufanya utafiti wa masomo yao, kuwasiliana na walimu na hata kushirikiana katika kazi za
vikundi. Kupitia teknolojia, wanafunzi wanaweza kupata vitabu pepe, video za elimu na mafunzo mbalimbali

yanayowawezesha kuelewa masomo kwa haraka zaidi.

Walimu pia wamefaidika kwa sababu wanaweza kutumia projektor, kompyuta na programu mbalimbali kufundishia
darasani. Hali hii imefanya masomo kuwa ya kuvutia na rahisi kueleweka. Aidha, wanafunzi wanaweza kufanya
mitihani ya mtandaoni na kutuma kazi zao kwa walimu kupitia baruapepe au majukwaa ya masomo. Teknolojia pia
imewawezesha wanafunzi kujifunza mambo mapya kutoka nchi nyingine na kushirikiana na wanafunzi wa sehemu

mbalimbali duniani.

Hata hivyo, pamoja na manufaa hayo, matumizi ya teknolojia yameleta changamoto kadhaa. Baadhi ya vijana hutumia
muda mwingi katika mitandao ya kijamii badala ya kusoma. Wengine hujihusisha na mawasiliano yasiyofaa au
kueneza habari za uongo. Pia, matumizi mabaya ya simu shuleni yanaweza kusababisha wanafunzi kukosa umakini
darasani na kushuka kwa kiwango cha taaluma. Kuna pia hatari ya uraibu wa intaneti ambao huathiri afya ya akili na

tabia za wanafunzi.

Wazazi, walimu na serikali wameendelea kuwashauri vijana kutumia teknolojia kwa njia yenye manufaa. Vijana
wanahimizwa kutumia intaneti kufanya utafiti, kujifunza stadi mpya na kuwasiliana kwa heshima. Ni muhimu kwa
wanafunzi kuwa waangalifu wanapotumia mitandao ya kijamii ili kuepuka madhara kama vile utapeli, lugha chafu na
matumizi mabaya ya muda. Teknolojia ikiwa itatumika vizuri inaweza kusaidia sana maendeleo ya elimu na maisha

ya vijana nchini Kenya.



Maswali

a) Eleza jinsi teknolojia ilivyosaidia elimu kulingana na kifungu. (Alama 2)

b) Toa kichwa mwafaka kwa kifungu hiki kupitia mbinu ya kusoma kwa kuduhushi. (Alama 2)

c) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa: (Alama 4)

1) Majukwaa

ii) Kidijitali

d) Kwa nini mwandishi anasisitiza tahadhari katika matumizi ya mitandao? (Alama 2)

3. UFUPISHO/MUHTASARI (Alama 10)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu swali.

Zoezi la kupanda miti limekuwa mojawapo ya shughuli muhimu sana katika ajenda ya kitaifa ya Kenya kwa sababu
linachangia pakubwa katika uhifadhi wa mazingira na maendeleo ya uchumi wa nchi. Nchini Kenya, misitu kama
Mau Forest na Aberdare Range ni miongoni mwa misitu muhimu inayotegemewa kama chanzo kikuu cha maji. Mito
mingi inayotumika na wananchi majumbani, mashuleni na viwandani hupata maji yake kutoka katika maeneo haya ya
misitu. Aidha, misitu hii husaidia kuvutia mvua na kudhibiti mabadiliko ya tabianchi ambayo yamekuwa changamoto

kubwa katika dunia ya leo.

Wataalamu wa mazingira wanaonya kuwa ukataji miti ovyo unaweza kusababisha ukame, kupungua kwa maji katika
mito na hata kutoweka kwa baadhi ya wanyama na mimea. Hali hii inaweza kuathiri sana shughuli za kilimo ambazo

ndizo tegemeo kuu la wananchi wengi nchini Kenya. Kilimo kinapodorora kutokana na ukosefu wa mvua na maji ya



kutosha, nchi inaweza kukumbwa na njaa, umaskini na kupanda kwa gharama ya maisha. Zaidi ya hayo, ukosefu wa

miti huongeza mmomonyoko wa udongo na kuharibu ardhi inayofaa kwa kilimo.

Kutokana na changamoto hizi, serikali ya Kenya imekuwa ikihamasisha wananchi kushiriki katika shughuli za
upandaji miti katika shule, makanisa, mashamba na maeneo ya umma. Wanafunzi pia wanahimizwa kupanda miti
shuleni ili kujifunza umuhimu wa kuhifadhi mazingira tangu wakiwa wadogo. Mashirika mbalimbali ya mazingira
yanaendelea kutoa elimu kwa wananchi kuhusu faida za miti katika maisha ya binadamu. Kupitia juhudi hizi, Kenya

inaweza kuhakikisha kuwa mazingira yanahifadhiwa vizuri kwa ajili ya kizazi cha sasa na kijacho.

Swali:

Fupisha aya iliyo hapo juu kwa maneno yasiyozidi ishirini (30). (Alama 10)

NAKALA CHAFU

NAKLA SAFI




SEHEMU YA PILI: [ALAMA 50]

4. JAZA MAPERAFE (Alama 10)

(Jaza pengo kwa neno mwafaka zaidi).

masomo vya

mwanafunzi

Mwalimu (i) aliingia darasani kwa tabasamu. Alituambia (ii)
(iii) ni muhimu sana kwa (iv) ya kesho. (V)
alitakiwa (vi) kitabu chake (vii) kuanza kuandika (viii)
ambayo ilikuwa (ix) ubaoni. Sote tulifurahia (x) huyo.

5. SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA (Alama 20)

a) Tambua aina za maneno yaliyopigiwa mstari: (Alama 4)

Yule mwanafunzi anacheza vizuri.

b) Tia maneno haya katika ngeli zake: (Alama 4)

i. Mwalimu:
i.  Kiti:

c) Kanusha sentensi ifuatayo katika wakati uliopita: (Alama 4)

Mwanafunzi atasoma kitabu.

d) Nyambua kitenzi Cheza katika kauli zifuatazo: (Alama 4)

i. Kutendea:

ii. Kutendwa:




e) Bainisha kama sentensi hii ni Sahili, Ambatano au Changamano: (Alama 4)

Ingawa mvua ilinyesha, tulicheza mpira lakini tulichelewa kufika nyumbani.

6. KUANDIKA INSHA (Alama 20)

Andika wasifu wa mwanasayansi au kiongozi unayemvunudu nchini Kenya ukiangazia mchango wake kwa jamii.
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