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KARATASI YA 2
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA SPEC PRE-MOCK 2026

1. UFAHAMU (ALAMA 15)
(a) Ni mfumo wa mawasiliano katika jamii yoyote ile. (alama 2)
(b) Lugha ya taifa naile inayoteuliwa kutumia katika shughuli zote za taifa ambayo hueneza
umoja na uelewano katika jamii ilhali lugha ya kikazi ni ile inayotumiwa kuendesha
shughuli rasmi za taifa. (alama 2)

(c) (i)
(ii)
(d) (i)
(i)
(iif)
(e) (i)
(i)
(iif)
(iv)
(f) (i)
(i)

(a)

Huhitajika ili kueneza maongozi ya taifa ya kuleta ufahamikiano kote nchini.
Ili kuvunja na kukomesha hisia za kibinafsi na kikabila. (alama 2)
Ni chombo cha mawasiliano katika nyanja za elimu, biashara, maandishi na siasa.
Ni kiungo cha kueneza umoja na maelewano miongoni mwa jamii tofauti.
Ni kitambulisho cha utaifa. (alama 3)
Haiwezekani.

Matendo na hulka za binadamu.

Mfano

Mazingira (alama 4)
Ni chombo cha mawasiliano.

Ni kielelezo cha fikra na hisia za binadamu. (alama 2)

MAIJIBU YA MUHTASARI

(i)  Binadamu huishi kwa kutangamana.

(ii) Binadamu huathiriana kitabia, kifikiria, kimavazi na kimaisha.
(iii) Watu wote wana uwezo wa kuathiri na kuathiriwa.

(iv) Wanaoathiriwa zaidi ni mahirimu wao na vijana.

(v)  Haliya kuathiriana huitwa shinikizo-rika.

(vi) Wattu wazima pia huathiriwa na wenzao.

(vii) Watu wote wanaweza kuathiriwa na shinikizo-rika,.

(viii) Nivigumu kukabiliana na shinikizo-rika. (alama 7, 1 vya
utiririko)

(b)

(i)  Shinikizo-rika hujitokeza kwa sura nyingi.

(ii)  Kulazimisha watu kutenda kinyume na imani yao.

(iii) Wanaokataa kushinikizwa hubezwa na kugengwa na wenzao.

(iv) Pia wanaweza kutishwa kwa kutumia mabavu.

(v) Wanaoshinikizwa wasimame kidete na watetee msimamo wao.

(vi) Wanasaikolojia wanapendekeza watu wajiamini.

(vii) Asiyejiamini atahangaishwa na wenzake. (alama 6, 1 ya utiriko)



3. MATUMIZI YA LUGHA
(@) (i) /e/
1. Mbele
2. Kati
3. Mtandazo

(i) /u/
1. nyuma
2. juu
3. mviringo
(b) Nyakua—KI/KKI-1x1

Chura—Klalalx1
(c) Wachache walifika jioni. (1 x 2 = 2) (Kadiria kiwakilishi jumla)
(d)

S
KN KT
N V E S T H N V
mkongojo | mrefu | sana | ulioletewa | utauzwa | na fundi | mcheshi
babu
(12x1/3 =4)
(e) Mtoto msichana amemeza dawa. (1x2 = 2)

(f) Nisipompiku masomoni sitatuzwa zawadi. (1x2)
(g) “Watu wanaopenda kukaa bwerere huishia kuwa wezi wa mabavu,” chifu wetu

alituambia.
(6x 7% =3)
Au Chifu wetu alituambia, “Watu wanaopenda kukaa bwerere huishia kuwa wezi wa
mabavu.”

(h) (i) —La — Lishia (ala 1x1 =1)
(i) toa — toleka (ala 1x1 =1)
(i) Matumizi ya alama ya mshangao (!)
1. Kushangaa
2. Kuamrisha (ala1x1=1)
Kiulizi
(i) Kuuliza swali (1x1=1)
0 A
LI — wakati uliopita
vVyo

li — mtendwa
kimbi
li — kauli



(k) Mwanafunzi alimwandikia rafikiye barua kwa penseli.

Kipozi — barua

Ala — penseli (alama 3 x1 = 3)

Kitendo — rafikiye (kadiria sentensi)
(Tanbihi: Mwanfunzi atuzwe alama kwa maneno aliyoyaelekeza.
() Mhamiaji haramu aliyeshikwa amefikishwa mahakamani.

a — kishazi tegemezi

b — kishazi huru

(m) Wingi karibu

Watu wawa hawa waliibeba mizigo ii hii licha ya kukanywa. (alama 1 x 2)
(n) Mbunge atakuwa ametawazwa kabla ya mpinzani wake kufika. (alama 1x2 =2)
(o) Ngoma hii itachezwa wanjani. (alama 1x1)

Mwanafunzi asiandike wastana wa kielezi.
(p) Matumizi ya kiimbo
- Swali
- Rai/ ombi Kutaja (2x1=2)
- Amri
- Mshangao Kutunga sentensi (2x 1 =2)
- Taarifa
(q) Mbuzi - Kifaa cha kukunia nazi.
- Mnyama
ISIMU JAMII
(a)
— Lugha yenye ukali kw. Polisi.
— Lugha ya kudhadisi/maswali ni majibu.
— Kuchanganya ndimi.
— Lugha isiyozingatia kanuni za kisarufi.
— Lugha ya unyenyekevu kwa mshukiwa.
— Lugha ya kuamrisha.
— Lugha inayoeleweka kwa urabhisi
— Lugha ya misimu.
(5x1=5)
(b) Eleza maana vya istillahi zifuatazo za isimu jamii.
— Lugha ya taifa — Ni lugha iliyotenliwa kama kitambulisho na ustaarabu wa taifa zima.
— Lughaishara — Ni lugha inayotumia ishara kama mikono, uso ni macho katika
kuwasiliana.
— Lugha mwiko — Lugha inayomfunga mtu kuitumia kwa mujibu wa jamii yake.
— Sajili za lugha — Mitindo mbalimbali ya matumizi ya ile lugha moja.
— Uchanganyaji msimbo — Ni hali ambapo wazungumzaji wa lugha wanazungumza katika
— lugha moja kisha hapa na pale wanatoka kidogo katika lugha hiyo na kuingilia lugha ya
pili au ya tatu kwa muda mfupi na kisha kurejelea lugha ya awali.



