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102/1 
KARATASI YA  1 
INSHA 
Mwongozo wa kusahihisha 

1. Risala 
 Hii ni insha ya Risala.  Insha hii iwe na muundo ufuatao: - 

i) Iwe na anwani ya mwandishi 
ii) Iwe na mada ambayo itaandikwa kwa herufi kubwa na kupigiwa msitari  
iii) Mtajo lazima uwepo 
iv) Hitimisho iwe inaonyesha msimamo wa  anayotuma Risala.  Kisha ihitimishwe kwa jina 

la mwandishi na sahihi huandikwa.  Pia cheo cha anayeandika. 
Baadhi ya hoja ni: -  

-Dini, wahubiri amani na utangamano wa kikabila 
-Kuchagua viongozi waadilifu 
-Kuhubiri umoja wa makabila 
-Kuhimiza ndoa kati ya kabila mbalimbali 
-Ugavi sawa wa rasilmali 
-Kulinda mali asili za kabila mbalimbali 
 
 
    -Michezo katika makabila mbalimbali 
- Kuhimiza uzalendo na utaifa 
- Kuepukana na uongozi na viongozi wa kikabila 
- Kuacha tamaduni zinazohubiri chuki/mgambo wa kikabila 

Zozote 6 x 2 = 12 
Muundo alama = 4 
Lugha = 4 
Jumla = 20 

 
2. SWALI LA PILI  

Manufaa 
i) Tarakilishi itarahisisha ufunzaji wa masomo mbalimbali kwa upande wa mwalimu 

ii) Itakuza na kuimarisha ubunifu miongoni mwa wanafunzi 
iii) Hatua hii itamtanguliza mapema mwanafunzi katika ulimwengu wa tarakilishi na 

teknohama. 
iv) Itasahihisha kuelewa haraka wa masomo kwa kurahisisha mada ngumu katika silibasi 

kwa mwanafunzi 
v) Itaboresha matokeo ya mitihani kwa wanafunzi husika. 

vi) Itaimarisha Uchumi wa watengenezaji wa tarakilishi na programu. 
vii) Zitatumika katika utafiti 

viii) Zitapunguza mzigo kwa wanafunzi wa kubeba vitabu vingi 
Hasara 
i) Ni ghali kutekeleza – itahitaji fedha nyingi 
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ii) Bila kuwepo kwa walimu walio na umilisi wa kutosha wa kompyuta, hatua hiyo 
haitakuwa na manufaa 

iii) Kutakuwa na tatizo la usalama wa wanafunzi na tarakilishi zenyewe. 
iv) Baadhi ya shule hazina miundo-msingi ya kutekeleza masomo kwa tarakilishi k.v. kawi 

na madarasa. 
v) Zisipodhibitiwa, tarakilishi zitaweza kusababisha utovu wa maadili kwa wanafunzi 

kupitia mitandao      (hoja 5 katika kila upande) 
Tanbihi  
-Hii ni insha ya mjadala 
-Iwe na upande wa kuunga na ule wa kupinga 
- Katika hitimisho mwandishi aonyeshe msimamo wake 
 

3. Methali 
Mwanafunzi aandike kisa kitakacholenga maana ya methali hii kuwa anayekwenda nyuma 
na mbele ya jahazi huishia katikati ya chombo hicho.  Hii ina maana kuwa enda uendako na 
kokote utakako lakini ukiwa bado u hai utarudi kwenu ulikotoka tu. 

4.  

 Hii ni insha ya mdokezo 

 Lazima mwanafunzi aanze kwa maneno ya mdokezo 

 Kisa kilenge mkasa wowote ule mfano: 

 Uvamizi 

 Kisa cha kujitoa uhai 

 Ubakaji 
 


